Cách đặt tính đã cho là sai, vì các chữ số của cùng một hàng chưa đặt thẳng cột với nhau, các dấu phẩy chưa thẳng cột với nhau.
Câu 2: Tính: 46,15 + 38, 63
A. 74,78
B. 75,68
C. 84,78
Ta đặt tính và thực hiện tính nhưu sau:
Vậy 46,15 + 38, 63 = 84,78.
Câu 3: Tính: 293,75 – 66,26
A. 227,49
B. 227,19
C. 237,39
D. 247,49
Ta đặt tính và thực hiện tính như sau:
Vậy 293,75 – 66,26 = 227,49.
Câu 4: Điền số thích hợp vào ô trống:
123,54 + 68 =
Ta đặt tính và thực hiện tính như sau:
Vậy 123,54 + 68 = 191,54.
Số thích hợp điền vào ô trống là 191,54.
Câu 5: Tính: 91 – 35,18
A. 45,18
B. 55,82
C. 56,18
D. 45,82
Ta đặt tính và thực hiện tính như sau:
Vậy 91 – 35,18 = 55,82
Câu 6: Điền số thích hợp vào ô trống:
69,23 + 147,5 + 32 =
Cách 1: Đặt tính và thực hiện tính ta được:
Cách 2: 69,23 + 147,5 + 32 = 216,73 + 32 = 248,73
Vậy số thích hợp điền vào ô trống là 248,78.
Câu 7: Chọn đáp án đúng nhất:
158,3 – 78,96 … 36,95 + 41,09
Dấu thích hợp điền vào chỗ chấm là:
A.
Ta có: 158,3 – 78,96 = 79,34; 36,95 + 41,09 = 78,04
Mà 79,34 > 78,04
Vậy 158,3 – 78,96 > 36,95 + 41,09
Câu 8: Tìm y biết: 135,2 - y = 52,53 + 16,7
A. y = 65,97
B. y = 66,2
C. y = 82,67
D. y = 204,43
Ta có:
135,2 - y = 52,53 + 16,7
135,2 - y = 69,23
y = 135,2 - 69,23
y = 65,97
Vậy y = 65,97.
Câu 9: Chọn đáp án đúng nhất:
A. 69; 414; 245,48
B. 68; 408; 239,48
C. 71; 426; 257,48
D. 70; 420; 251,48
Tính lần lượt từ trái sang phải ta có:
27,35 + 43,65 = 71;
71 x 6 = 426;
426 - 168,52 = 257,48
Vậy các số điền vào ô trống lần lượt từ trái sang phải là 71; 426; 257,48.
Câu 10: Điền số thích hợp vào ô trống để tính bằng cách thuận tiện:
Ta có:
245,18 - 81,359 - 17,641 + 113,82
= [245,18 + 113,82] - [81,359 + 17,641]
= 359 - 99
= 260
Vậy số thích hợp điền vào ô trống theo thứ tự từ trên xuống dưới, từ trái sang phải lần lượt là 113,82; 17,641; 359; 99; 260.
Câu 11: Điền số thích hợp vào ô trống:
Một cửa hàng có 58,5 kg gạo nếp, số gạo tẻ nhiều nhơn gạp nếp 33,8 kg. Vậy cửa hàng có tất cả tạ gạo.
Cửa hàng có số ki-lô-gam gạo tẻ là:
58,5 +33,8 = 92,3 [kg]
Cửa hàng có tất cả số ki-lô-gam gạo là:
58,5 + 92,3 = 150,8 [kg]
150,8kg = 1,508 tạ.
Đáp số: 1,508 tạ.
Câu 12: Chọn đáp án đúng nhất:
24,225km + 818m – 67,9hm = … km
Số thích hợp điền vào chỗ chấm là:
A. 18,253
B. 25,615
C. 31,726
D. 774,325
Ta có:
24,225km + 818m - 67,9hm
= 24,225km + 0,818km - 6,79km
= 25,043km - 6,79km
= 18,253km
Vậy số thích hợp điền vào chỗ chấm là 18,253.
Câu 13: Điền số thích hợp vào ô trống:
Cho đường gấp khúc ABCD như hình vẽ:
Độ dài đường gấp khúc đó là m.
Đổi: 48dm = 0,48m; 7,7dm = 0,77m
Độ dài đường gấp khúc ABCD là:
0,48 + 0,77 + 1,02 = 2,27 [m]
Đáp số: 2,27m.
Câu 14: 385,18 trừ đi hiệu của 207,4 và 91,28 rồi cộng với 115 được kết quả là:
A. 201,5
B. 231,12
C. 384,06
D. 616,33
Từ đề bài ta có biểu thức: 385,18 - [207,4 - 91,28] + 115
Tính giá trị biểu thức trên ta có:
385,18 - [207,4 - 91,28] + 115
= 385,18 - 116,12] + 115
= 269,06 + 115
= 384,06
Câu 15: Điền số trung bình cộng của ba số là 99, số thứ nhất là 56,34 và kém số thứ hai 14,29 đơn vị.
Vậy số thứ ba là .
Tổng của ba số đó là:
99 x 3 = 297
Số thứ hai là:
56,34 + 14,29 = 70,63
Số thứ ba là:
297 - [56,34 + 70,63] = 170,03
Đáp án: 170,03
Xem thêm các bài tập & câu hỏi trắc nghiệm Toán lớp 5 chọn lọc, có đáp án chi tiết hay khác:
Xem thêm các bài Để học tốt Toán lớp 5 hay khác:
KHÓA HỌC GIÚP TEEN 2009 ĐẠT 9-10 LỚP 5
Phụ huynh đăng ký khóa học lớp 5 cho con sẽ được tặng miễn phí khóa ôn thi học kì. Cha mẹ hãy đăng ký học thử cho con và được tư vấn miễn phí tại khoahoc.vietjack.com
Tổng đài hỗ trợ đăng ký khóa học: 084 283 45 85
Đã có app VietJack trên điện thoại, giải bài tập SGK, SBT Soạn văn, Văn mẫu, Thi online, Bài giảng....miễn phí. Tải ngay ứng dụng trên Android và iOS.
Loạt bài Giải bài tập Toán 5 | Để học tốt Toán 5 của chúng tôi được biên soạn một phần dựa trên cuốn sách: Giải Bài tập Toán 5 và Để học tốt Toán 5 và bám sát nội dung sgk Toán lớp 5.
Nếu thấy hay, hãy động viên và chia sẻ nhé! Các bình luận không phù hợp với nội quy bình luận trang web sẽ bị cấm bình luận vĩnh viễn.