Với giải vở bài tập Toán lớp 4 trang 67 Bài 57: Nhân một số với một hiệu hay, chi tiết giúp học sinh dễ dàng xem và so sánh lời giải từ đó biết cách làm bài tập trong VBT Toán 4. Mời các bạn đón xem:
Giải vở bài tập Toán lớp 4 trang 67 Bài 57: Nhân một số với một hiệu
Vở bài tập Toán lớp 4 Tập 1 trang 67 Bài 1: Tính:
a] 645 × [30 – 6] = ………….. 278 × [50 – 9] = …………..
b] 137 × 13 - 137 × 3 = ………….. 538 × 12 - 538 × 2 = …………..
Lời giải
a] 645 × [30 – 6] = 645 × 30 - 645 × 6
= 19350 - 3870
= 15480
278 × [50 – 9] = 278 × 50 – 278 × 9
= 13900 – 2502
= 11398
b] 137 × 13 - 137 × 3 = 137 × [13 – 3]
= 137 × 10
= 1370
538 × 12 - 538 × 2 = 538 × [12 - 2]
= 538 × 10
= 5380
Vở bài tập Toán lớp 4 Tập 1 trang 67 Bài 2: Khối lớp Bốn có 340 học sinh. Khối lớp Ba có 280 học sinh. Mỗi học sinh mua 9 quyển vở. Hỏi khối lớp Bốn mua nhiều hơn khối lớp Ba bao nhiêu quyển vở? [giải bằng hai cách]
Lời giải
Cách 1:
Số quyển vở khối lớp Bốn mua là:
340 × 9 = 3060 [quyển vở]
Số quyển vở khối lớp Ba mua là:
280 × 9 = 2520 [quyển vở]
Số quyển vở khối lớp Bốn mua nhiều hơn khối lớp Ba là:
3060 – 2520 = 540 [quyển vở]
Đáp số: 540 quyển vở
Cách 2:
Số học sinh khối lớp Bốn nhiều hơn khối lớp Ba là:
340 – 280 = 60 [học sinh]
Số quyển vở khối lớp Bốn mua nhiều hơn khối lớp Ba là:
9 × 60 = 540 [quyển vở]
Đáp số: 540 quyển vở
Vở bài tập Toán lớp 4 Tập 1 trang 67 Bài 3: Một ô tô chở được 50 bao gạo, một toa xe lửa chở được 480 bao gạo, mỗi bao gạo cân nặng 50kg. hỏi một toa xe lửa chở nhiều hơn một ô tô bao nhiêu tạ gạo?
Lời giải
Số tạ gạo một toa xe lửa chở nhiều hơn một ô tô là:
[480 – 50] × 50 = 21500 [kg]
Đổi: 21500 kg = 215 tạ
Đáp số: 215 tạ
Lý thuyết Nhân một số với một hiệu
Tính và so sánh giá trị của hai biểu thức:
Ta có:
Vậy:
Khi nhân một số với một hiệu, ta có thể lần lượt nhân số đó với một số bị trừ và số trừ, rồi trừ hai kết quả cho nhau
Bài giảng Toán lớp 4 trang 67 Bài 57: Nhân một số với một hiệu
Câu 1. Tính a] 645 × [30 – 6] = …………… = …………… = …………… 278 × [50 – 9] = …………… = …………… = …………… b] 137 × 13 – 137 × 3 = …………… = …………… = …………… 538 × 12 – 538 × 2 = …………… = …………… = …………… Đáp án Tính a] 645 × [30 – 6] = 645 × 30 – 645 × 6 = 19350 – 3870 = 15480 278 × [50 – 9] = 278 × 50 – 278 × 9 = 13900 – 2502 = 11398 b] 137 × 13 – 137 × 3 = 137 × [13 – 3] = 137 × 10 = 1370 538 × 12 – 538 × 2 = 538 × [12 – 2] = 538 × 10 = 5380 Câu 2. Khối lớp Bốn có 340 học sinh. Khối lớp Ba có 280 học sinh. Mỗi học sinh mua 9 quyển vở. Hỏi khối lớp Bốn mua nhiều hơn khối lớp Ba bao nhiêu quyển vở? [giải bằng hai cách] Đáp án Cách 1:
Bài giải
Số quyển vở khối lớp Bốn mua là:
340 x 9 = 3060 [quyển vở]
Số quyển vở khối lớp Ba mua là:
280 x 9 = 2520 [quyển vở]
Số quyển vở khối lớp Bốn mua nhiều hơn khối lớp Ba là:
3060 – 2520 = 540 [quyển vở]
Đáp số: 540 quyển vở
Cách 2:
Số học sinh khối lớp Bốn nhiều hơn khối lớp Ba là:
340 – 280 = 60 [học sinh]
Số quyển vở khối lớp Bốn mua nhiều hơn khối lớp Ba là:
9 x 60 = 540 [quyển vở]
Đáp số: 540 quyển vở
Câu 3.
Một ô tô chở được 50 bao gạo, một toa xe lửa chở được 480 bao gạo, mỗi bao gạo cân nặng 50kg, hỏi một toa xe lửa chở nhiều hơn một ô tô bao nhiêu tạ gạo?
Đáp án
Tóm tắt:
Bài giải
Số tạ gạo một toa xe lửa chở nhiều hơn một ô tô là:
[480 – 50] x 50 = 21500 [kg]
= 215 [tạ]
Đáp số: 215 tạ
Câu 1: Trang 67 - vbt toán 4 tập 1
Tính:
a] 645 × [30 - 6]
278 × [50 - 9]
b] 137 × 13 - 137 × 3
538 × 12 - 538 × 2
Trả lời:
a. 645 × [30 - 6] = 645 × 30 - 645 × 6
= 19350 - 3870
= 15480
278 × [50 - 9] = 278 × 50 – 278 × 9
= 13900 - 2502
= 11398
b. 137 × 13 - 137 × 3 = 137 × [13 - 3]
= 137 × 10
= 1370
538 × 12 - 538 × 2 = 538 × [12 - 2]
= 538 × 10
= 5380
Câu 2: Trang 67 - vbt toán 4 tập 1
Khối lớp Bốn có 340 học sinh. Khối lớp Ba có 280 học sinh. Mỗi học sinh mua 9 quyển vở. Hỏi khối lớp Bốn mua nhiều hơn khối lớp Ba bao nhiêu quyển vở? [giải bằng hai cách]
Trả lời:
Tóm tắt:
Bài giải:
Cách 1:
Số quyển vở khối lớp Bốn mua là:
340 × 9 = 3060 [quyển vở]
Số quyển vở khối lớp Ba mua là:
280 × 9 = 2520 [quyển vở]
Số quyển vở khối lớp Bốn mua nhiều hơn khối lớp Ba là:
3060 - 2520 = 540 [quyển vở]
Đáp số: 540 quyển vở.
Cách 2:
Số học sinh khối lớp Bốn nhiều hơn khối lớp Ba là:
340 - 280 = 60 [học sinh]
Số quyển vở khối lớp Bốn mua nhiều hơn khối lớp Ba là:
9 × 60 = 540 [quyển vở]
Đáp số: 540 quyển vở.
Câu 3: Trang 67 - vbt toán 4 tập 1
Một ô tô chở được 50 bao gạo, một toa xe lửa chở được 480 bao gạo, mỗi bao gạo cân nặng 50kg, hỏi một toa xe lửa chở nhiều hơn một ô tô bao nhiêu tạ gạo?
Trả lời:
Tóm tắt:
Bài giải:
Một toa xe lửa chở nhiều hơn một ô tô số bao gạo là :
480 - 50 = 430 [bao gạo]
Một toa xe lửa chở nhiều hơn một ô tô số tạ gạo là :
430 x 50 = 21500 [kg]
Đổi: 21500kg = 215 tạ
Đáp số: 215 tạ.
Từ khóa tìm kiếm: vbt toán 4 tập 1, giải bài 57 vbt toán 4, nhân một số với một hiệu