Tính bằng cách thuận tiện nhất 4,7 chia 0,25 + 5,3 x 4
Đáp án: Show
Giải thích các bước giải: `128,5 : 0,5 + 128,5 × 3 + 128,5 : 0,25 + 128,5` `= 128,5 xx 2 + 128,5 xx 3 + 128,5 xx 4 + 128,5 xx 1` `= 128,5 xx (2 + 3 + 4 + 1)` `= 128,5 xx 10` `= 1285` 2.136 lượt xem Bài tập Tính bằng cách thuận tiện nhấtBài tập Tính bằng cách thuận tiện nhất được GiaiToan hướng dẫn giúp các học sinh luyện tập về dạng bài tính nhanh. Hi vọng tài liệu này giúp các em học sinh tự củng cố kiến thức, luyện tập và nâng cao cách giải bài tập tính bằng cách thuận tiện nhất lớp 2, tính bằng cách thuận tiện nhất lớp 3, tính bằng cách thuận tiện nhất lớp 4, tính bằng cách thuận tiện nhất lớp 5. Mời các em cùng các thầy cô tham khảo. Tính bằng cách thuận tiện nhất là gì?Tính bằng cách thuận tiện nhất là việc áp dụng các tính chất của phép cộng, phép nhân, … vào việc giải bài toán tính giá trị của biểu thức một cách nhanh, hợp lí và chính xác nhất. Hướng dẫn: + Sử dụng tính chất giao hoán và kết hợp của phép nhân để nhóm các số trong biểu thức thành từng nhóm có tích là các số tròn chục, tròn trăm, tròn nghìn,… + Vận dụng các tính chất với các số đặc biệt:
Lời giải: 4 x 125 x 25 x 8 = 4 x 25 x 125 x 8 (sử dụng tính chất giao hoán) = (4 x 25) x (125 x 8) (sử dụng tính chất kết hợp) = 100 x 1000 = 100000 Tính bằng cách thuận tiện nhất 2 x 8 x 50 x 25 x 125Lời giải: 2 x 8 x 50 x 25 x 125 = 2 x 50 x 8 x 125 x 25 (sử dụng tính chất giao hoán) = (2 x 50) x (8 x 125) x 25 (sử dụng tính chất kết hợp) = 100 x 1000 x 25 = 100000 x 25 = 2500000 Tính bằng cách thuận tiện nhất 2 x 3 x 4 x 5 x 50 x 25Lời giải: 2 x 3 x 4 x 5 x 50 x 25 = 2 x 50 x 4 x 25 x 3 x 5 (sử dụng tính chất giao hoán) = (2 x 50) x (4 x 25) x (3 x 5) (sử dụng tính chất kết hợp) = 100 x 100 x 15 = 10000 x 15 = 150000 Tính bằng cách thuận tiện nhất 2,5 x 12,5 x 0,8 x 4Lời giải: 2,5 x 12,5 x 0,8 x 4 = 2,5 x 4 x 12,5 x 0,8 (sử dụng tính chất giao hoán) = (2,5 x 4) x (12,5 x 0,8) (sử dụng tính chất kết hợp) = 10 x 10 = 100 Tính bằng cách thuận tiện nhất 8,36 x 5 x 0,2Lời giải: 8,36 x 5 x 0,2 = 8,36 x (5 x 0,2) (sử dụng tính chất kết hợp) = 8,36 x 1 (nhân một số với 1) = 8,36 Câu hỏi liên quan: Bài tập tự luyện tính bằng cách thuận tiện nhấta) 2 x 126 x 5 b) 4 x 15 x 5 c) 20 x 177 x 50 d) 13,5 x 8 x 1,25 e) 2 x 50 x 4 x 25 g) 0,12 x 500 ----- Ngoài dạng bài tập Tính bằng cách thuận tiện nhất, các em học sinh có thể tham khảo thêm các dạng toán khác được GiaiToan đăng tải. Với phiếu bài tập này sẽ giúp các em rèn luyện thêm kỹ năng giải đề và làm bài tốt hơn. Chúc các em học tập tốt!
Video giải Bài 3 trang 55 SGK Toán 5 Luyện tập chung - Cô Nguyễn Anh [Giáo viên Tôi] Bài 3 [trang 55 Toán lớp 5] Luyện tập chung : Tính bằng cách thuận tiện nhất: a] 12,45 + 6,98 + 7,55; b] 42,37 - 28,73 - 11,27. Lời giải: Quảng cáo a] 12,45 + 6,98 + 7,55 = 12,45 + 7,55 + 6,98 = 20 + 6,98 = 26,98 b] 42,37 - 28,73 - 11,27 = 42,37 - [28,73 + 11,27] = 42,37 - 40 = 2,37 Quảng cáo Xem thêm lời giải bài tập Toán lớp 5 hay, chi tiết khác: Xem thêm các bài Để học tốt Toán lớp 5 hay khác: Quảng cáo Đề bài Tính bằng cách thuận tiện nhất: a] \[2,5× 7,8× 4 ;\] b] \[0,5× 9,6× 2 ;\] c] \[8,36× 5× 0,2 ;\] d] \[8,3× 7,9 + 7,9× 1,7.\] Video hướng dẫn giải Phương pháp giải - Xem chi tiết Áp dụng các tính chất của phép nhân như: Tính chất giao hoán: \[a× b = b× a\] Tính chất kết hợp: \[[a× b] × c = a× [b× c]\] Nhân một tổng với một số: \[[a + b]× c = a× c + b× c.\] Lời giải chi tiết a] \[2,5× 7,8× 4 = [2,5× 4]× 7,8\] \[ = 10× 7,8 = 78 ;\] b] \[0,5× 9,6× 2 = [0,5× 2]× 9,6\] \[ = 1× 9,6 = 9,6 ;\] c] \[8,36× 5× 0,2 = 8,36× [5× 0,2]\] \[ = 8,36× 1 = 8,36 ;\] d] \[8,3× 7,9 + 7,9× 1,7 \] \[= [8,3 + 1,7]× 7,9 = 10× 7,9 = 79.\] >> Xem đầy đủ lời giải bài 1, 2, 3, 4 trang 162 SGK Toán 5:Tại đây Loigiaihay.com
Quảng cáo Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Toán lớp 5 - Xem ngay Báo lỗi - Góp ý Bài 3. Tính bằng cách thuận tiện nhất: a] \[12,45 + 6,98 + 7,55\]; b] \[42,37 – 28,73 – 11,27\]. Giải a] \[12,45 + 6,98 + 7,55= [12,45 + 7,55] + 6,98\] \[= 20 + 6,98\] \[ = 26,98\] b] \[42,37 – 28,73 – 11,27= 42,37 – [28,73 + 11,27]\] \[= 42,37 – 40\] \[= 2,37\] ❮ Bài trước Bài sau ❯ Hướng dẫn giải chi tiết toán lớp 5 bài: Luyện tập chung [tiếp] trang 62. Tất cả các bài tập trong bài học này đều được hướng dẫn cách giải chi tiết, cụ thể và rất dê hiểu. Thông qua đó, giúp các em nhanh chóng hiểu bài và hoàn thành các bài tập nhanh chóng và tốt nhất. Mời các em cùng tham khảo để học tốt môn toán học lớp 5. Trong quá trình làm bài, nếu chưa hiểu các em hãy comment lại bên dưới để thầy cô trợ giúp. Nội dung bài gồm:
Bài tập 1: Tính:a. 375,64 - 95,69 + 35,78; b. 7,7 + 7,3 x 7,4. Trả lời:a. 375,64 - 95,69 + 35,78 375,64 - 95,69 + 35,78 = 279,95 + 35,78 = 315,73 b. 7,7 + 7,3 x 7,4 7,7 + 7,3 x 7,4 = 7,7 + 54,02 = 61,72 Bài tập 2:Tính bằng hai cách:a. [6,75 + 3,25 ] x 4,2; b. [9,6 - 4,2] x 3,6. Trả lời:a. [6,75 + 3,25 ] x 4,2
b. [9,6 - 4,2] x 3,6.
Bài tập 3:a. Tính bằng cách thuận tiện nhất:0,12 x 400; 4,7 x 5,5 - 4,7 x 4,5.a. Tính bằng cách thuận tiện nhất:0,12 x 400; 4,7 x 5,5 - 4,7 x 4,5. b. Tính nhẩm kết quả tìm x:5,4×x= 5,4 và 9,8×x= 6,2 x 9,8 Trả lời:a. Tính bằng cách thuận tiện nhất: 0,12 x 400 = 0,12 x 100 x 4 = 12 x 4= 48 4,7 x 5,5 - 4,7 x 4,5. = 4,7 x [ 5,5 - 4,5]= 4,7 x 1 = 4,7 b. Tính nhẩm kết quả tìm x: 5,4×x= 5,4 x = 5,4 : 5,4 x = 1 9,8 $\times x$= 6,2 x 9,8 x =$\frac{6,2\times\not{9,8}}{\not{9,8}}$ x = 6,2 Bài tập 4:Mua 4m vải phải trả 60 00 đồng. Hỏi mua 6,8m vải cùng loại phải trả nhiều hơn bao nhiêu tiền?Trả lời:Mua một mét vải phải trả số tiền là: 60000 : 4 = 15000 [đồng] Mua 6,8 mét vải phải trả số tiền là: 15000 x 6,8 = 102000 [đồng] Vậy người đó phải trả nhiều hơn số tiền là: 102000 - 60000= 42000 [đồng] Đáp số: 42000 đồng
Video liên quan
4,7 : 0,25 +5,3 × 4 (adsbygoogle = window.adsbygoogle || []).push({}); = 4,7 × 4 + 5,3 × 4= (4,7 + 5,3) × 4= 10 × 4 = 40CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Một hình vuông có diện tích 36 cm2. Tính chu vi của hình vuông đó Xem đáp án » 19/06/2021 4,165
Biết 25% của một số là 90.Vậy 15của số đó là Xem đáp án » 19/06/2021 698
Một bánh xe có chu vi bằng 188,4 cm. Bán kính của bánh xe là: Xem đáp án » 19/06/2021 431
4m35dm3=.......dm3 Số thích hợp điền vào chỗ chấm là Xem đáp án » 19/06/2021 422
Trong hai phân số 45 và 57, phân số nào lớn hơn phân số 79 Xem đáp án » 19/06/2021 337
Phân số đứng hai phân số 13 và 12 là phân số nào Xem đáp án » 19/06/2021 303
Kết quả của phép tính trong biểu thức 36 – 18 : 0,9 là Xem đáp án » 19/06/2021 262
2 được viết dưới dạng tỉ số phần trăm như thế nào Xem đáp án » 19/06/2021 194
Lúc 7 giờ 15 phút, một xe máy đi từ A với vận tốc 36 km/giờ. Đến 7 giờ 40 phút, một ô tô cũng đi từ A với vận tốc 60 km/giờ và đi cùng chiều với xe máy. Hỏi sau bao lâu thì ô tô đuổi kịp xe máy? Xem đáp án » 19/06/2021 165
Một bể nước dạng hình hộp chữ nhật có thể tích là 24m3.thể tích nước chứa trong bể.Tính ra thể tích bể bằng 32thể tích nước chứa trong bể. Thể tích nước chứa trong bể: Xem đáp án » 19/06/2021 156
1,2 giờ = …giờ…phút. Kết quả cần điền là: Xem đáp án » 19/06/2021 154
0,05% được viết dưới dạng phân số thập phân nào? Xem đáp án » 19/06/2021 145
Đúng ghi Đ, sai ghi S: Biểu thức 2,5 : 5 : 0,5 có thể được viết như sau:
Xem đáp án » 19/06/2021 145
Giá trí trị x trong biểu thức 4x=23 Xem đáp án » 19/06/2021 106
|